Awdur: Emma Jones

Eisteddfod Llanfihangel-ar-arth a’r Plwyf 2018

Eisteddfod Llanfihangel-ar-arth a’r Plwyf 2018

Llywyddion / Presidents – Mr & Mrs Gwynfor Davies

/>

Canlyniadau / Results

Llwyfan – Sesiwn cyfyngedig / Stage Local Section

Unawd Blwyddyn 1 a 2 / Solo Years 1 & 2

1 Celyn Thomas, Croeslan

2 Elliw Dafydd, Llandysul

3 Gwenlli Davies Llandyfrïog

Llefaru Blwyddyn 1 a 2 / Recitation Years 1 & 2

1 Celyn Thomas, Croeslan

2 Elliw Mair Dafydd

Unawd Meithrin a Derbyn / Solo Nursery and Reception

1 Griff Rhys Davies Llandyfrïog

2 Hanna Grug Jones, Llanllwni

Llefaru Meithrin a Derbyn / Recitation Nursery and Reception

1 Griff Rhys Davies Llandyfrïog

2 Hanna Grug Jones, Llanllwni

Unawd Blwyddyn 3 a 4 / Solo Years 3 & 4

1 Gwenlan Lloyd Owen, Llanllwni

2 Mari Lois Jones, Llanllwni

Llefaru Blwyddyn 3 a 4 / Recitation Years 3 & 4

1 Gwenan Lloyd Owen, Llanllwni

2 Gwenllian Dafydd ,Llandysul

3 Mari Lois Jones, Llanllwni, Elinor Sian Williams Pencader, Magw Fflur, Llandysul

Unawd Blwyddyn 5 a 6 / Solo Years 5 & 6

1 Alwena Mair Owen, Llanllwni

Llefaru Blwyddyn 5 a 6 / Recitation Years 5 & 6

1 Alwena Mair Owen, Llanllwni

2 Mali Macdonald, Pencader

Canu Emyn a Chwpan er cof am Freddy Brooker / Hymn Singing and Freddy Brooker Memorial Cup

1 Alwena Mair Owen, Llanllwni

2 Gwenan Lloyd Owen

3 Mari Lois Jones & Hanna Grug Jones, Llanllwni


Parti Canu – Ysgol Cynradd / Singing Party, Primary Age

1 Parti Merched Bro Teifi

Enillydd Cwpan Her er cof am Mr a Mrs Hughes gynt o Brownhill / Winner of Mr & Mrs Hughes, formerly of Brownhill Memorial Challenge Cup

Alwena Mair Owen, Llanllwni

Llwyfan Sesiwn Agored / Stage Open Section

Cynradd / Primary

Unawd Blwyddyn 1 a 2 / Solo Years 1 & 2

1 Morgan Teifi Gwynedd, Pontyberem

2 Awel Lewis, Rhydaman

3 Ella Gwenlli, Tregaron

Llefaru Blwyddyn 1 a 2 / Recitation Years 1 & 2

1 Ella Gwenlli, Tregaron

2 Awel Lewis, Rhydaman

3 Betsi May, Rhydaman

Unawd Meithrin a Derbyn / Solo Nursery and Reception

1 Hanna Jones, Llanllwni

2 Gwenno Ruth Bellamy, Llanarth

3 Rhun Thomas & Non Thomas, Talgarreg

Llefaru Meithrin a Derbyn / Recitation Nursery and Reception

1 Gwenno Ruth Bellamy, Llanarth

2 Non Thomas, Talgarreg

3 Hana Jones, Llanllwni & Rhun Thomas, Talgarreg

Unawd Blwyddyn 3 a 4 / Solo Years 3 & 4

1 Gwenan Owen, Llanllwni

2 Trystan Bryn, Pumsaint

3 Gwenan Fflur Jones, Caerfyrddin

Llefaru Blwyddyn 3 a 4 / Recitation Years 3 & 4

1 Trystan Bryn Llambed

2 Gwenan Owen, Llanllwni

3 Gwenan Fflur Jones, Caerfyrddin & Mari Lois Jones, Llanllwni

Unawd Blwyddyn 5 a 6 / Solo Years 3 & 4

1 Alwena Owen, Llanllwni

Llefaru Blwyddyn 5 a 6 / Recitation Years 3 & 4

1 Alwena Owen, Llanllwni

Unawd Offerynnol – Ysgol Gynradd a Gwobr Valerie Davies (£20) / Instrumental Solo – Primary Age and Valerie Davies Prize (£20)

1 Alwena Owen, Llanllwni

2 Trystan Bryn, Pumsaint

Alaw Werin – Ysgol Gynradd / Folk Singing Primary Age

1 Alwena Mair Owen, Llanllwni

2 Gwenan Owen, Llanllwni

3 Trystan Bryn, Pumsaint

Cerdd Dant – Ysgol Gynradd / Cerdd Dant Primary Age

1 Alwena Mair Owen, Llanllwni

2 Gwenan Owen, Llanllwni

3 Ela Gwenllian Tregaron

Uwchradd / Secondary

Llefaru Blwyddyn 7 – 9 / Recitation Years 7 – 9

1 Elen Morgan Drefach, Llanybydder

Unawd Blwyddyn 7 – 9 / Solo Years 7 – 9

1 Siwan Mair Jones, Caerfyrddin

Llefaru Blwyddyn 10 – 13 / Recitation Years 10 – 13

1 Hanna Medi Davies, Gwyddgrug

Unawd Blwyddyn 10 – 13 / Solo Years 10 – 13

1 Hana Medi Davies, Gwyddgrug

Unawd Offerynnol Ysgol Uwchradd a Chwpan Teulu Maesybwlch / High School Instrumental Solo & Maesybwlch Family cu

1 Heledd Jones, Saron

2 Lefi Dafydd, Eglwyswrw

3 Elen Morgan, Drefach

4 Gwion Jones ,Caerfyrddin

Agored / Open

Alaw Werin – Agored / Folk Song Open

1 Sioned Howells, NewInn

2 Hanna Medi Davies, Gwyddgrug

3 Siwan Jones, Caerfyrddin & Alwena Owen, Llanllwni

Unawd Cerdd Dant – Agored / Cerdd Dant Solo Open

1 Sioned Howells, NewInn

2 Gwenan Owen, Llanllwni

3 Alwena Owen, Llanllwni

Parti Canu / Côr – Agored / Singing Parti Open

1 Parti Siriol, Sioned & Sioned

Deuawd – Agored / Duet Open

1 Sioned a Siriol Howells

Cân fodern neu gân allan o sioe gerdd / Modern song or song out of a musical

1 Sioned Howells, NewInn

Darllen o’r Ysgrythur – Agored / Reading from the Bible – Open

1 Maria Evans

2 Alwena Mair Owen

3 Sioned Howells & Sioned Bowen

Canu Emyn – Agored a Chwpan er cof am Noel James / Hymn Singing – Open and Cup in Memory of Noel James

1 Sioned Howells, New Inn

2 Sioned Bowen

Her Unawd 19 – 25 / Challenge Solo 19 – 25

1 Sioned Howells, NewInn

2 Sioned Bowen, Llanfihangel-ar-arth

Her Llefaru 19 – 25 / Challenge Recitation 19 – 25

1 Sioned Howells, NewInn

2 Sioned Bowen, Llanfihangel-ar-arth

Cystadleuaeth Cymdeithas Eisteddfodau Cymru – Darn Digri / Welsh Eisteddfod Society Competition

1 Hanna Medi Davies

‘Sgen ti dalent?’ / ‘Do you have Talent?’

1 Bet a Dawn

2 Siriol & Sioned Howells, NewInn

Her Adrodd / Challenge Recitation

1 Maria Evans

Enillydd Cwpan Western Power am y perfformiad mwyaf addawol yn yr Adran Agored / Winner of the Western Power Cup for the most promising performance in the Open Section

Heledd Jones, Saron

Adran Lenyddiaeth / Literature Section

Y Gadair / The Chair

Rachel James, Boncath

Cân Ysgafn / Amusing Poem

Mary B Morgan, Llanrhystud

Cerdd Rydd / Free Verse

Mary B Morgan, Llanrhystud

Englyn

Nia Llywelyn, Llandysul

Limerig / Limerick

Delyth Lewis, Aberystwyth

Erthygl yn addas i Bapur Bro / Article Suitable for a Local Newspaper

MeganRichards, Aberaeron

Stori Fer / Short Story

IonaEvans, Abergele

Cwpan Coffa Gwilym Walters am y darn gorau o ryddiaith yn Adran yr Oedolion / Gwilym Walters Memorial Cup for the best piece of writing in the Adult Section

Iona Evans, Abergele

Dysgwyr / Welsh Learners

Raymond Williams, Llanybydder

Brawddeg / Sentence

Eilir Jones, Pencader

Meithrin a Derbyn – Llun a Brawddeg / Nursery and Reception – Picture and Sentence

1 – Lara Thornton, Castell Newydd Emlyn

2 – Rhun Thomas, Talgarreg

3 – Elliw Grug Davies, Llanybydder

Blwyddyn 3 & 4 – Stori / Years 3 & 4 – Story

1 – Gwenan Fflur Jones, Caerfyrddin

2 – Gwenno Francis, Boncath

Blwyddyn 7 – 9 – Stori / Years 7 – 9 Story

1 – Lefi Aled Dafydd

2 – Elen Morgan, Llanbedr Pont Steffan

Blwyddyn 10 – 13 – Stori / Years 10 – 13 – Story

1 – Sara Elan – Cwmann

Enillydd Tarian Gwenllan am y darn gorau o waith yn Adran Lenyddiaeth y Plant / Winner of the Gwenllan Shield for the best piece of writing in the Children’s Section

Lefi Dafydd, Eglwyswrw

Tlws yr Ifanc / Young People’s Literature Prize

Sioned Howells, NewInn

Llawysgrifen / Handwriting

Lan i Flwyddyn 2 / Up to Year 2

1 – Lola Griffiths, Caerfelin

2 – Beca Evans, Ysgol y Ddwylan

3 –StanleyDavies, Ysgol Llanllwni

Blwyddyn 3 & 4 / Years 3 & 4

1 – Dylan Bro Teifi

2 – Katelyn, Bro Teifi

3 – Chloe, Bro Teifi

Blwyddyn 5 & 6 / Years 5 & 6

1 – Beca Dwyryd, Porthmadog

2 – Elan Evans, Ysgol Llanllwni

3 – Tudur George, Ysgol Llanllwni

Blwyddyn 7 – 9 / Years 7 – 9

1 – Gwion Huw Jones, Caerfyrddin

Celf / Art

Meithrin a Derbyn / Nursery and Reception

1 – Ioan Davies, Llanfihangel-ar-arth

2 – Elsi Williams, Ysgol Caerfelin

3 – Martha Bellis, Ysgol Llangynnwr

Blwyddyn 1 & 2 / Years 1 & 2

1 – Holly Thomas, Ysgol Caerfelin

2 – Trystan Morris, Ysgol Caerfelin

3 – Ina Williams, Ysgol Caerfelin

Blwyddyn 3 & 4 / Years 3 & 4

1 – Ruby Powell, Ysgol Caerfelin

2 – Chloe Harries, Ysgol Caerfelin

3 – Jac Williams, Ysgol Caerfelin

Blwyddyn 5 & 6 / Years 5 & 6

1 – Tilly Grace Rees Graves, Ysgol Caerfelin

2 – Ffion Lovell, Ysgol Caerfelin

3 – Maddison Driscoll, Ysgol Caerfelin

Cwpan Her er cof am Heledd Griffiths / Winner of The Heledd Griffiths Memorial Cup

Tilly Grace Rees Graves, Ysgol Caerfelin

Celf – Agored / Art Open

1 – Michelle Davies, Llanfihangel-ar-arth

Gwasanaeth Gwirfoddol Brenhinol Moduron Gwledig

Angen ymweld a’r feddygfa, cadw apwyntiad, casglu eich pensiwn neu siopa angenrheidiol.

Mae Moduron Gwledig yn weithredol unwaith eto, ac mae a’r gyfer trigolion Pencader a’r cylch sydd heb unrhyw fodd o gludiant.

Bydd y teithiau o fewn talgylch o 20 milltir i’r feddygfa, optegydd, traedfeddyg, materion busnes, siopa angenrheidiol neu i gyfarfod bws, tren a y b.

Codir tal cymhedrol yn ol milltiroedd y teithiwr.

Os ydych yn meddwl eich bod yn gymwys i gael Modur Gwlad, neu os oes gennych ddiddordeb mewn gyrru i’r cynllun Moduron Gwledig am fwy o fanylion cysylltwch:

Mrs. J. Jones, Rhif ffon 01559 384736

Ynni Solar yn cael ei gynhyrchu a’i ddefnyddio’n lleol yn Llandysul a’r cylch

Mae yna brosiect cyffrous iawn yn ymwneud ag ynni adnewyddadwy lleol ar y gweill yn ardal Dyffryn Teifi. Mae Ynni Lleol Llandysul yn brosiect lle y bydd ynni adnewyddadwy cafwyd ei chynhyrchu yn lleol, yn cael ei ddefnyddio gan breswylwyr yr ardal er mwyn lleihau costau ynni blynyddol. Mae Ynni Lleol Llandysul yn casglu enwau pobol sydd â diddordeb fod yn rhan o’r cynllun yma – ac ar hyn o bryd yn edrych am 50 cartref i gymryd rhan yn y prosiect.

Mi fydd prosiect solar lleol ar dir Lesley a Greg Parker ym Mhont-Tyweli yn gwerthu’r ynni a’i cynhyrchir gan eu prosiect solar 150Kw i gwmni ynni’r ‘Cooperative’, a bydd yn ei thro yn cael ei werthu am bris gostyngedig i Glwb Ynni Lleol Llandysul. Trwy ymuno â’r clwb yma, mae bosib i chi fod yn rhan o’r prosiect, a manteisio ar brisiau ynni is.

Mae prosiectau Ynni Lleol eisoes yn bodoli ym Methesda yng Ngwynedd, ac ar y gweill mewn mannau eraill ar draws Cymru, gyda Llandysul a’r cylch yn rhan o’r casgliad o fentrau cymunedol arloesol hon. Y gobaith fydd, yn dilyn y prosiect hwn, y byddai prosiectau ynni cymunedol eraill yn cael ei datblygu yn yr ardal, gan gadw’r budd yn lleol hefyd.

Mae Ynni Sir Gâr wrthi ar hyn o bryd yn casglu enwau pobol leol yr ardal sydd am y cyfle i ddefnyddio ynni adnewyddadwy, lleihau eu costau ynni a chyfrannu tuag at yr economi gwyrdd leol, drwy ymuno â Chlwb Ynni Lleol Llandysul. Byddwch hefyd yn gwneud eich rhan yn lleihau effaith newid hinsawdd, trwy ddefnyddio ynni adnewyddadwy lleol.

Os eich bod yn byw yn yr ardal hon, yn benodol o amgylch pentrefi Llandysul, Pont-Tyweli, Pencader, Pentrecwrt, Horeb, Trelech, Cynwyl Elfed, Croeslan, Saron, Bancyffordd, Llanfihangel-ar-Arth, Rhos, Cwmduad, Alltwalis a Bryn Iwan; cysylltwch ag Ynni Sir Gâr i ddatgan eich diddordeb. Cysylltwch â’r swyddog cydlynnu, Cara Hope: cara@ynnisirgar.org.

Disgwyliwch allan am fwy o ddigwyddiadau ynglŷn ag Ynni Lleol Llandysul yn yr ardal dros yr wythnosau a misoedd i ddod!

Feddau Hen Gapel

Mae yn fwriad i symud cerrig beddau sydd ym mynwent yr Hen Gapel, Pencader a’u gosod o amgylch y wal.
Mae rhai o’r gerrig yn ansefydlog, ac mae yn rhaid eu gwneud yn saff o ran diogelwch.

Hanes teulu

Mae croeso i chi bostio’ch ymholiad neu ddarparu gwybodaeth yma ond does dim gwasanaeth achau’r plwyf ar gael, ac allwn ni ddim gwarantu unrhyw ymateb.
Cofnodion y Plwyf yw ffynonellau da o wybodaeth, nawr yn Llyfrgell Genedlaethol Cymru, Aberystwyth, a hefyd y Censws. Mae canlyniadau’r Censws o 1841 i 1911 ar gael ar-lein. Hefyd gall copïau’r rhai o 1841 i 1901 eu gweld yn Archifdy’r Sir, Richmond St, Caerfyrddin.

Powered by WordPress & Theme by Anders Norén